Chủ tịch Hồ Chí Minh: “Dân quân tự vệ và du kích là lực lượng của toàn dân tộc, là một lực lượng vô địch, là bức tường sắt của Tổ quốc, vô luận kẻ địch hung bạo thế nào hễ đụng vào lực lượng đó, bức tường đó, thì địch nào cũng phải tan rã”.

Trường hợp nào sẽ điều chỉnh chế độ, chính sách cho Dân quân tự vệ?

Chuyên trang giải đáp thông tin về Dân quân tự vệ

     Trường hợp nào sẽ điều chỉnh chế độ, chính sách cho Dân quân tự vệ?

    Ảnh minh họa

    Trả lời:

    Căn cứ khoản 2, điều 16, Nghị định 72/2020/NĐ-CP Quy định chi tiết một số điều của Luật Dân quân tự vệ về tổ chức xây dựng lực lượng và chế độ, chính sách đối với Dân quân tự vệ:

    Định mức hưởng chế độ, chính sách của Dân quân tự vệ quy định tại Điều 7, 8, 11, 12, 13 và Điều 15 của Nghị định này được điều chỉnh trong trường hợp Chính phủ điều chỉnh mức lương cơ sở hoặc mức tiền lương của cán bộ, công chức, viên chức, lực lượng vũ trang.

    Như vậy sẽ điều chỉnh định mức hưởng chế độ, chính sách của Dân quân tự vệ trong trường hợp Chính phủ điều chỉnh mức lương cơ sở hoặc mức tiền lương của cán bộ, công chức, viên chức, lực lượng vũ trang tại các điều cụ thể như sau:

    Điều 7. Chế độ phụ cấp chức vụ chỉ huy Dân quân tự vệ

    Điều 8. Chế độ phụ cấp hằng tháng, trợ cấp một lần của Phó Chỉ huy trưởng Ban chỉ huy quân sự cấp xã, thôn đội trưởng

    Điều 11. Định mức bảo đảm trợ cấp ngày công lao động, tiền ăn, phụ cấp đặc thù đi biển đối với dân quân khi làm nhiệm vụ, trừ dân quân thường trực

    Điều 12. Định mức bảo đảm trợ cấp, tiền ăn đối với dân quân thường trực

    Điều 13. Chế độ, chính sách đối với tự vệ khi làm nhiệm vụ

    Điều 15. Điều kiện, mức hưởng, trình tự, thủ tục và cơ quan có trách nhiệm bảo đảm kinh phí, chế độ, chính sách cho Dân quân tự vệ không tham gia bảo hiểm xã hội nếu bị tai nạn, chết

    Nội dung chính

      Tin mới