Chủ tịch Hồ Chí Minh: “Dân quân tự vệ và du kích là lực lượng của toàn dân tộc, là một lực lượng vô địch, là bức tường sắt của Tổ quốc, vô luận kẻ địch hung bạo thế nào hễ đụng vào lực lượng đó, bức tường đó, thì địch nào cũng phải tan rã”.

Điều kiện thành lập Ban chỉ huy quân sự cơ quan, tổ chức?

Điều kiện thành lập Ban chỉ huy quân sự cơ quan, tổ chức?


    Điều kiện thành lập Ban chỉ huy quân sự cơ quan, tổ chức?

    Trả lời:

    Tại khoản 1 Điều 21 Luật Dân quân tự vệ 2019 quy định Ban Chỉ huy quân sự cơ quan, tổ chức được xem xét thành lập khi cơ quan, tổ chức có đủ các điều kiện sau đây:  

    a) Có tổ chức Đảng Cộng sản Việt Nam;

    b) Có đơn vị tự vệ của cơ quan, tổ chức.


    Nội dung chính

      Tin mới