Chủ tịch Hồ Chí Minh: “Dân quân tự vệ và du kích là lực lượng của toàn dân tộc, là một lực lượng vô địch, là bức tường sắt của Tổ quốc, vô luận kẻ địch hung bạo thế nào hễ đụng vào lực lượng đó, bức tường đó, thì địch nào cũng phải tan rã”.

Huy động lực lượng dự bị động viên khi chưa đến mức tổng động viên hoặc động viên cục bộ được quy định như thế nào?

Huy động lực lượng dự bị động viên khi chưa đến mức tổng động viên hoặc động viên cục bộ được quy định như thế nào?


     Huy động lực lượng dự bị động viên khi chưa đến mức tổng động viên hoặc động viên cục bộ được quy định như thế nào?

    Căn cứ theo điều 26, Luật Lực lượng dự bị động viên 2019

    1. Huy động lực lượng dự bị động viên khi chưa đến mức tổng động viên hoặc động viên cục bộ bao gồm những trường hợp quy định tại các khoản 2, 3 và 4 Điều 24 của Luật này.

    2. Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quyết định huy động quân nhân dự bị, phương tiện kỹ thuật dự bị trong trường hợp quy định tại khoản 3 và khoản 4 Điều 24 của Luật này.

    Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện tổ chức thực hiện quyết định của Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh về việc huy động quân nhân dự bị, phương tiện kỹ thuật dự bị.

    3. Người chỉ huy đơn vị Quân đội nhân dân được giao quản lý địa phương thiết quân luật quyết định huy động quân nhân dự bị, phương tiện kỹ thuật dự bị.

    4. Chính phủ quy định chi tiết Điều này.

    Nội dung chính

      Tin mới