Chủ tịch Hồ Chí Minh: “Dân quân tự vệ và du kích là lực lượng của toàn dân tộc, là một lực lượng vô địch, là bức tường sắt của Tổ quốc, vô luận kẻ địch hung bạo thế nào hễ đụng vào lực lượng đó, bức tường đó, thì địch nào cũng phải tan rã”.

Lấy vợ có con rồi có phải đi nghĩa vụ quân sự không?

Lấy vợ có con rồi có phải đi nghĩa vụ quân sự không?


    Lấy vợ có con rồi có phải đi nghĩa vụ quân sự không?

    Hiện tại trường hợp lấy vợ và đã sinh con không nằm trong diện được tạm hoãn hoặc miễn nghĩa vụ quân sự.

    Tuy nhiên trường hợp lấy vợ và đã có con nằm trong những trường hợp dưới đây thì được hoãn nghĩa vụ quân sự:

    Các trường hợp được miễn, hoãn nghĩa vụ quân sự

    Dù nghĩa vụ quân sự là nghĩa vụ vẻ vang của mọi công dân, nhưng theo Điều 5 của Luật Nghĩa vụ quân sự, có một số trường hợp công dân được miễn, hoãn nghĩa vụ quân sự.

    Tạm hoãn nghĩa vụ quân sự đối với các đối tượng:

    - Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ;

    - Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng người thân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng nề do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được UBND cấp xã xác nhận;

    - Một con của bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%;

    - Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; hạ sĩ quan, chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân;

    - Người thuộc diện di dân, giãn dân trong 03 năm đầu đến các xã đặc biệt khó khăn;

    - Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng đặc biệt khó khăn;

    - Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang học đại học, cao đẳng hệ chính quy.

    Miễn nghĩa vụ quân sự đối với các đối tượng:

    - Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng một;

    - Một anh hoặc một em trai của liệt sĩ;

    - Một con của thương binh hạng hai; một con của bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên; một con của người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên;

    - Người làm công tác cơ yếu không phải là quân nhân, Công an nhân dân;

    - Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến làm việc ở vùng đặc biệt khó khăn từ 24 tháng trở lên.

    Nội dung chính

      Tin mới